ครั้งแรก....กับการทานฟักข้าว แกงส้ม
เป็นสมาชิกเวบบ้านสวนมาก็หลายเดือน รู้จักฟักข้าวก็จากเวบนี้ และอีกหลายชนิด เช่น ถั่วครก ฟักแม้วและอีกหลายอย่าง แต่ยังไม่เคยลิ้มรสชาดของฟักข้าวเสียทีว่าอร่อยแบบไหน ได้รับเมล็ดมาปลูกแล้ว งอกแล้ว รอลุ้นว่าเมื่อไหร่จะได้ผลผลิตให้เชยชม จนรอไม่ไหวไปเดินตลาดเจอขายเลยลองซื้อมากินก่อนแล้วกัน ทายสิคะลูกละเท่าไหร่
ลูกละ 60 บาทค่ะ ตัดสินใจซื้อมาค่ะเวลาคุยกับใครจะได้คุยได้ถูกต้อง ส่วนที่ต้นก็รอลุ้นกันต่อไป
นำมาแกงส้มแบบที่พี่แจ้วนำเสนอ แต่แกงกับกุ้ง พอดีหาซื้อปลาไม่ทันเลยเอาแบบง่าย ๆ ก่อนค่ะ
ตอนปอกเปลือกเม็ดเริ่มแข็งแล้วค่ะ(เข้าพล๊ก)
อร่อยมากค่ะ ตอนเคี้ยวจะหนึบ ๆ กว่ามะละกอค่ะ แต่สงสัยอย่างนึงค่ะพี่แจ้ว ทำไมมันไม่ขมค่ะ(หรือว่าเล็กเริ่มแก่กินของขมว่าไม่ขม) แต่ลูกที่ซื้อมาเริ่มเพหลาดแล้วค่ะ(เริ่มแก่แล้วเข้าพล๊กแล้ว)
ลองทานดิบ ๆ ตอนปอกเสร็จก็ไม่ขม มัน ๆ ด้วยซ้ำ ต้องทานลูกประมาณไหนจึงมีรสขม
แถมผลไม้แล้วกันค่ะวันนี้ ให้ทายอีกค่ะว่ามะปรางช่อนี้ราคาเท่าไหร่ แม่ค้าบอกตกใจมาก แต่พี่สาวเขาอยากกิน
มีความสุขกันนะค่ะ จาก lek onshore
- บล็อกของ lekonshore
- อ่าน 11785 ครั้ง
ความเห็น
มาย
20 มกราคม, 2011 - 12:42
Permalink
อร่อยไหม
แกมส้มฟักข้าวอร่อยไหม.. อยากชิมด้วยจัง
แต่ที่แน่ๆ สนใจมะปราง ไม่ได้กินมานานมากๆ เลย
there is a will , there is a way .
lekonshore
20 มกราคม, 2011 - 12:45
Permalink
พี่มาย อร่อยค่ะพี่
แต่มะปรางแพงมาก ๆ เลยช่อนี้ 290 บาท...........:sweating:
msn:lekonshore@hotmail.com
ชีวิตคนเรานั้นสั้นนัก จงมีความสุข สนุกกับชีวิต อย่ามัวคิดอิจฉาใคร
มาย
20 มกราคม, 2011 - 12:48
Permalink
โห..
เด่วนี้ มะปรางแพงจริงๆ หรือนี่
there is a will , there is a way .
lekonshore
20 มกราคม, 2011 - 12:49
Permalink
พี่มาย จริง ๆค่ะเล็กตกใจเลย
ลองแกล้งไปถามแผงอื่นๆ ราคาเหมือนกันหมดเลย..........:confused:
msn:lekonshore@hotmail.com
ชีวิตคนเรานั้นสั้นนัก จงมีความสุข สนุกกับชีวิต อย่ามัวคิดอิจฉาใคร
สาว - โส
20 มกราคม, 2011 - 13:14
Permalink
น้องเล็ก
ที่สตูลพี่สาวเคยซื้อ ฟักข้าวลูกละ 80 บาท เอาไปดองกับน้ำผึ้งรวง ให้คนที่เป็นโรคมะเร็งกิน
lekonshore
20 มกราคม, 2011 - 13:58
Permalink
พี่สาว
ฟักข้าวแต่กอนเล็กเคยถามลุกร้อยหวา ตอนนี้เริ่มลดแล้วค่ะ
msn:lekonshore@hotmail.com
ชีวิตคนเรานั้นสั้นนัก จงมีความสุข สนุกกับชีวิต อย่ามัวคิดอิจฉาใคร
ป้าต่าย
20 มกราคม, 2011 - 12:44
Permalink
คุณเล็ก
ลูกละ 60 บาทราคาไม่ธรรมดาเลย....อดทนหน่อยต่อไปไม่ต้องซื้อแล้ว....ของป้ายังไม่ได้ลงดินเลยปลูกไว้ในกระสอบเลื้อยเต็มรั่วบ้านแล้วสงสัยจะไม่ได้กินลูกแล้วชุดนี้ต้องรอชุดใหม่
คิดให้แตกต่าง...แต่อย่าแตกแยก
lekonshore
20 มกราคม, 2011 - 12:46
Permalink
ป้าต่าย แพงมากเลยค่ะ
แต่ยอมเพื่อจะได้รู้ เวลาคุย จะได้เต็มปากเต็มคำมากขึ้น........:admire2:
msn:lekonshore@hotmail.com
ชีวิตคนเรานั้นสั้นนัก จงมีความสุข สนุกกับชีวิต อย่ามัวคิดอิจฉาใคร
Sopha B'
20 มกราคม, 2011 - 12:46
Permalink
พี่เล็ก
มะปรางแถวบ้าน โล 70 ช่อนั้นเกินร้อยแน่คะ เห็นเค้าชั่ง 4 - 5 ลูกก็เกือบโล :sweating:
lekonshore
20 มกราคม, 2011 - 12:47
Permalink
น้องพา โหยังไม่ได้สักครึ่งเลยจ้า
ช่อนี้ 290 บาทจ้า.............:sweating:
msn:lekonshore@hotmail.com
ชีวิตคนเรานั้นสั้นนัก จงมีความสุข สนุกกับชีวิต อย่ามัวคิดอิจฉาใคร
หน้า