ลองกอง

หมวดหมู่ของบล็อก: 

     ตอนเย็น ไม่ได้เข้าบ้านสวนค่ะ ออกไปข้างนอก ไปเจอเพื่อนบ้าน ตัดลองกองไว้ เยอะแยะ รอพ่อค้ามาเอา คิดถึง สมช.บ้านสวนเลยเอาภาพมาฝากค่ะ

ลองกอง เป็นช่อสวยๆค่ะ

ถึงเวลา ก็ต้องเก็บ เรื่องราคา.....ไม่ต้องพูด....ถึงค่ะ

ดูให้ชัดๆนะค่ะ สวยๆแบบนี้ ขายส่ง กิโลกรัมละ 10 บาท

ลองชั่งดูหน่อย ช่อนึง หนักเท่าไหร่ ...น๊า

เก็บใส่ตะกร้าไว้แล้ว

และก็ อีกกอง..โต.โต

กองนี้ไม่ค่อยสวย ขายส่ง กิโลละ 5 บาท

ในถุงนี้ 50 บาท 5 กิโลกว่าๆ เอามาฝาก สมช.บ้านสวนค่ะ

ซื้อ 50 บาทให้เพิ่มมา 1 ช่อกับอีก 1 ถุงค่ะ มาแวะบ้านเพื่อนนั่งโม้กันไปพลาง ชวนกันกินหมดแล้วค่ะ

 

ความเห็น

เอาไป 2 ช่อเลยจ๊ะ

Laughingทำวันนี้ให้ดีที่สุด เวลาชีวิตน้อยลงทุกวัน

ลองกองสวยๆๆ ออกจากสวนโลละ 10 บาท แต่แคทอยุ่กทม. ทุกวันนี้ซื้อลองกองกินอาทิตย์ละ  3-4 กิโล อยุ่ที่กิโล ละ 60 บาท ก่อนหน้านี้ 1 เดือน กิโลละ 80บาท ในฟูดแลนด์แบบสวยบ้างไม่สวยบ้าง ยังกิโลละ 70-80 บาทอยู่เลยค่ะ น่าเห็นใจชาวสวนนะคะที่ทำแทบตาย แต่กำไรตกไปเป็นของคนอื่น

ความจนมีอย่างน้อยสามแบบ
(๑) จนเพราะไม่มี (จนวัตถุเงินทอง)
(๒) จนเพราะไม่พอ (มีวัตถุเงินทองแต่ไม่รู้จักพอ)
(๓) จนเพราะไม่เท่า (มีทุกอย่างแต่ยังเปรียบเทียบกับคนอื่นที่ มีเหนือกว่า)

จากชาวสวน กว่าจะถึงมือลูกค้า....กำไรเพียบเลย

Laughingทำวันนี้ให้ดีที่สุด เวลาชีวิตน้อยลงทุกวัน

เห็นลองกองแล้วคิดถึงพี่เค้า...

เป็นเพียงแค่มดตะนอย ตัวจ้อยจิด  ทีพลัดติดกลางช่อ พอเพียงใหญ่

คือหนึ่งเสียงหนึ่งคิดเห็น ที่เป็นไป อาจถูกใจหรือไม่บ้าง ลองชั่งดู

มานี่ มานะคิดถึงค่ะ

แอบนินทาในใจด้วยรึปล่าว....ไม่รุ.Wink

Laughingทำวันนี้ให้ดีที่สุด เวลาชีวิตน้อยลงทุกวัน

มีแอบนินทาด้วย จะว่าพี่ชอบขนใช่มั้ย เบื่อจริงเลยชอบเอาเรื่องจริงมาพูดกันเนี่ย พี่ตั้มอีกคน อิิอิ

พอเพียง และ เพียงพอ บ้านไร่จันทร์เจ้า 

ที่บ้านโล35 ต่ำสุด20 ชอบ..เมื่อ10ปีที่แล้วแพงมากจะกินลองกองต้องของตันหยงมัสเดี๋ยวนี้มัดไม่มัดฟาดเรียบเพราะนึกถึงตอนมันแพงนั่นแหละ

ที่นี่ โลละ 20 บาท สองโล 35 ค่ะ

แต่ก็ขายยาก เพราะมีเกือบทุกบ้านค่ะ

Laughingทำวันนี้ให้ดีที่สุด เวลาชีวิตน้อยลงทุกวัน

ปีนี้ลองกองได้ผลดีนะ   แต่ละสวน  ดกๆทั้งเพ

ดกๆทั้งเพ ชั้นใหม่ ชั้นเก่า มากเกิน

ราคาเท่าใดกะต้องขาย

Laughingทำวันนี้ให้ดีที่สุด เวลาชีวิตน้อยลงทุกวัน

หน้า