เขียนโดย Moonlight เมื่อ 2 มกราคม, 2012 - 12:35
น้ำยาล้างจานสูตรนี้เป็นสูตรค่อนข้างไฮโซ เพราะตั้งแต่ลองทำครั้งแรก มะขามเปียก กิโลกรัมละ 50 บาท จนกระทั้งราคาขึ้นมาเท่าตัว เนื่องจากสินค้าขาดตลาด เพราะชาวนาชาวสวนโค่นทิ้งไปเยอะ เลยเลิกทำไปพักนึง แต่เมื่อคุณแม่ขอร้อง เลยตัดใจจะลงมือทำ แต่ก็บังเอิญอีกล่ะคะ เคยบ่นเล่นๆ ให้ญาติฟัง และแล้วอีกไม่นานมะขามเปรี้ยวเป็นฝักจากสวนญาติของญาติ ก็ส่งมาให้เหมือนประชดทีเดียว 20 กิโล แกะกันจนเข็ดเลยค่ะ ฉะนั้นสูตรนี้ จึงไม่แนะนำสำหรับ สมช ฯ ที่ต้องไปหาซื้อมะขามเปียกเอง เพราะต้นทุนค่อนข้างสูง