การถนอมอาหาร ตอนที่ 3 ปลาน้อยแดดเดียว
ตอนที่ 3 ปลาน้อยแดดเดียว
ปลากระดี่..ปลาขาว ซื้อมาพร้อมกันกับ 2 บล็อกก่อนหน้านี้
ราคา 30 บาท ถึงราคาถูกแต่คุณค่าทางอาหารมากเลยครับ
จัดการตัดหัวปลากระดี่ เอาขี้ปลาออก ส่วนปลาขาว ผ่าหลัง
ใส่เครื่องปรุง รสดี ซอส กระเทียม
คลุกเคล้า ขย่ำให้เครื่องปรุงเข้าไปเนื้อปลา ใส่ไว้ในตู้เย็น
พอเช้าตาก 1 แดด กลับ 1 ครั้ง (ตอนตากปลาที่ผ่าหลังให้เอาด้านที่เป็นหนังลงก่อนปลาจะไม่ได้ติดกระด้ง)
เก็บใส่ถุง..มัดปากถุงไว้ในตู้เย็น คิดว่าสมาชิกหลายคนคงจะทำเมนูปลาแดดเดียวเป้นอยู่แล้ว
แต่ปลาน้อยแดดเดียวมีข้อแตกต่างก็คือสามารถกินได้ทั้งหมดทั้งตัว เพราะเวลาเอาไปทอดทุกส่วนของปลาก็จะกรอบไปด้วยกันหมด จึงไม่เสียส่วนใดเลย ได้แคลเซียมจากก้างปลาไปเต็มๆ
กินกับส้มตำกับข้าวเหนียวร้อนๆ แซบอย่าบอกใผเลยเด้อ....
ขอคุณ สมช.ที่ติดตาม ทั้ง 3 บล็อก คงจะเป็นประโยชน์ในการดำเนินชีวิตบ้างนะครับ...
"กินอยู่อย่างพอเพียง จะมีชีวิตที่เพียงพอ" แล้วพบกันต่อในตอนต่อไป "ใส้กรอก"
สวัสดีครับ ....
- บล็อกของ วิศิษฐ์
- อ่าน 11775 ครั้ง
ความเห็น
วิศิษฐ์
11 เมษายน, 2011 - 16:42
Permalink
เชิญครับ
เชิญตามสบายครับ...
แม่นัทของน้องโบอิ้ง
11 เมษายน, 2011 - 16:54
Permalink
ุคุณวิศิษฐ์
เก่งหลายอย่างมากๆ เลยค่ะ
นัทเป็นแม่บ้านแท้ๆ ยังอายเลย
ได้ความรู้จากบล็อคคุณวิศิษฐ์หลายอย่าง
เลยนะคะ
วิศิษฐ์
11 เมษายน, 2011 - 19:41
Permalink
แม่นัทของน้องโบอิ้ง
คนเราไม่เหมือนกันนะครับ..แต่ความรู้ความสามารถเรียนรู้ได้นะครับ..เดี๋ยวแม่นัทเข้ามาเรียนกับพ่อโฟกัสบ่อยๆนะครับ เดี๋ยวจะสอนให้หมดใส้หมดพุงเลยครับ...ยิ่งพุงโตๆอยู่นะครับ..5555
ป้าเล็ก..อุบล
11 เมษายน, 2011 - 18:14
Permalink
ชอบมากเลย
แต่ทำไมซื้อปลาได้ถูกจัง วันนั้นเจอลูกปลาขนาดนี้ที่ตลาด บอกว่าโลละ120.- ก็เลยไม่ได้ซื้อ เรากะว่าจะซื้อ20บาท เดี๋ยวเขาด่าเอา
ถ้าเจอแบบนี้นะ เอา2โลเลยล่ะ ทอดแล้วกรอบหมดทุกส่วนเลย ชอบกินด้วย กินกับข้าวร้อนๆ คุณวิศิษฐ์ แถวนั้นหาซื้อปลาได้ง่าย ทำขายซิคะ
084-167-4671
anongrat2508@hotmail.com
วิศิษฐ์
11 เมษายน, 2011 - 19:48
Permalink
ป้าเล็ก..
กินทั้งตัวไม่มีเหลือเลยครับ...ทอดกรอบๆ เสริมสร้างกระดูกด้วยนะครับ..คงไม่ทำขายหรอกครับ ปลาตัวเล็กคนแถวนี้ไม่ค่อยกินกันครับ..ที่จริงถ้าตักๆเอาเลยไม่เลือกชนิดปลา โล 20 แต่ผมเลือกเอาตัวใหญ่หน่อยแม่ค้าก็เลยขายโลละ 30 บาท ครับ ทั้ง 3 บล็อกได้ปลาน้ำหนักรวมกัน ก็เกือบๆ 5 กิโล ค่าปลา 160 บาท ค่าเครื่องปรุง ไข่ อีกประมาณ 30 บาท รวม 190 บาท ได้อาหารมา เกือบ 5 กิโล คิดว่าคงเก็บไว้กินได้หลายวันเลยครับ อย่างนี้เรียกว่า "พอเพียง" ได้หรือเปล่าครับ
ป้าเล็ก..อุบล
11 เมษายน, 2011 - 20:01
Permalink
แบบนี้ดีมากเลย
ก็ตามดูทุกบล็อกนะ ชอบที่ทำอาหารเก็บไว้กิน เคยคิดว่าถ้า เราใช้ชีวิตที่ห่างไกลความเจริญ แล้ว1เดือน ไปตลาดครั้งหนึ่ง เราจะอยู่ได้มั้ย มาเห็นแบบนี้แล้ว บอกได้เลยว่าอยู่ได้ ทำให้เป็นหลายๆอย่าง กินอยู่สบาย ประหยัดดี ตอนเด็กๆ ไม่ค่อยเห็นพ่อกินปลาแบบนี้ ทั้งๆที่ เวลาเราลงอาบน้ำที่คลองจากเขา ปลาเต็มไปหมด พวกปลาขาว ปลาตะเพียน พ่อไม่อยากทำบาปมั้ง ไม่เคยจับปลามากินนะ ไม่ไปหาปลาเลย อาทิตย์หนึ่ง ไปตลาดหนหนึ่ง ไกลมาก อาศัยรถเหมืองแร่ไป แม่จะเอาของในไร่ไปขาย ป้าเล็กก็ไปนั่งขาย ตอนนั้น6ขวบ มีสับปะรด มันเทศ ได้ขายตลอด หน้าสะตอ เนียง ก็เอาไปขาย ขายเสร็จก็ซื้อ หมู ปลาเค็ม 2อย่างนี้เป็นหลัก อยู่ได้ 7 วัน
084-167-4671
anongrat2508@hotmail.com
Tui
11 เมษายน, 2011 - 18:43
Permalink
ชอบมาก ปลาแห้ง แบบนี้ ครับ
ชอบมาก ปลาแห้ง แบบนี้ ครับ ทอด กรอบ อร่อย ดี ครับ
วิศิษฐ์
11 เมษายน, 2011 - 19:49
Permalink
คุณตุ้ย
ปลาพวกนี้เป็นปลาที่เขาสูบบ่อครับ เนื้อจะแน่น แล้วก็อร่อยครับ...
เจ้โส
11 เมษายน, 2011 - 19:09
Permalink
โอ้ ....
พ่อบ้านสมัยใหม่ต้องทำครัวเก่ง ส่วนแม่บ้านรอกิน คริ๊ ๆๆๆ ต่อไปน้องโฟกัสต้องทำกับข้าวเก่งแน่ ๆ
garden_art1139@hotmail.com
วิศิษฐ์
11 เมษายน, 2011 - 19:53
Permalink
เจ้โส
พ่อบ้านสมัยใหม่..สดสะอาดอร่อยดีกว่าซื้ออาหารถุงนะครับ...เจ้ ผมไม่ค่อยชอบซื้ออาหารสำเร็จรูป ชอบทำกินเองมากกว่า....เมนูต่อไป "มะเขือกินใบหมูกรอบ" แต่มะเขือยังไม่เกิดเลยครับ..5555

หน้า