สาวน้อย(ไม่)มหัศจรรย์..ตอน..ขอขวดของเขา
สวัสดีค่ะ ณัฐ ขอรบกวนสอบถามสูตรน้ำยาต่างๆ เช่นน้ำยาล้างจาน น้ำยาถูพื้น น้ำยาเอนกประสงค์ หน่อยค่ะ ที่บ้านมีมะเฟือง มะกรูด อยากลองทำใช้เองก่อน หากได้ผลดียังไง มีเวลาก็อยากทำขายเป็นรายได้เสริม ขอบคุณค่ะ (Wenusd )
นี่คือที่มาของบล็อกนี้ค่ะ...น้องนัฐ..พี่สาวน้อยขอตอบ..หน้าบล็อกนะคะ ถือว่าเป็นการทบทวนการบ้านของพี่สาวน้อยอีกครั้งนะคะ...กับวิชาน้ำหมักผลไม้รสเปรี้ยวและน้ำยาอเนกประสงค์...ผิดพลาดประการใด คุณครูทุกท่านฝากชี้แนะด้วยนะคะ
พร้อมแล้วมาทบทวนด้วยกันค่ะ...เริ่มจากการหมักก่อนนะคะ
จากที่เคยหมัก ถังแรก มะกรูด ถัง 2 มะนาว ครั้งนี้ ลองหมักสับปะรดดูบ้างค่ะ
สูตร ใช้เปลือกสับปะรด 3 กก. น้าตาลแดง 1 กก. น้ำ 5 ลิตร (จะใช้ 10 ลิตรก็ได้)
เติมน้ำ แล้วปิดฝาให้ ไม่ต้องสนิท เพราะ สัปดาห์แรกจะเกิดก๊าซ อาจทำให้ขวดระเบิดได้... สาวน้อยเกือบโดนไปแล้ว
เมื่อหมักครบ 3 เดือน ก็จะได้น้ำหมักที่กรองเสร็จแล้ว ส่วนกากก็ใส่ไว้ที่เดิม เติมน้ำตาล และเปลือกสับประรด ก็หมักต่อได้อีก
เมื่อได้น้ำหทักตามต้องการ ก็มาทำน้ำยาอเนกประสงค์ด้วยกันค่ะ สูตร N 70 1 กก. เกลือ 1กก. หัวเชื้อน้ำหมัก 1 กก.
ขั้นตอนที่ 1 คน N 70 ลงในกาละมัง กนให้เป็นเนื้อขาว
เติมเกลือลงไปเรื่อย ๆ คนจนเข้ากันดี
เติมน้ำหมัก(ที่กรอองเอาน้ำใส) ลงไปทีละนิด คนเรื่อย ๆ
เติมน้ำลงไปคนให้เข้ากัน
เติมน้ำและคนเรื่อย ๆ จนครบ 12 ลิตร
เมื่อคนละลายแล้วตั้งทิ้งไว้ 1 คืน จนน้ำยาสีใส
แล้วมาบรรจุขวด..เตรียมแจก หรือขาย
มาดูที่มาของขวดกันค่ะ.... ขวดที่ใส่ อาศัยไปขอ พี่ที่ทำงาน โดยเอาน้ำยาล้งาจานไปแลกขวด
ได้ขวดมาบรรจุ ได้ขวดน้ำ 6 ลิตร ประมาณ 22-24ขวด
ติดฉลากเพื่อเพิ่มมูลค่าค่ะ
นี่คะ อีก 1 ผลงานที่สร้างรายได้ ตอนนี้น้อยทำส่งลูกค้า สัปดาห์ละ 1 กาละมัง ก็ได้ประมาณ 23 - 24 ขวด
และลูกค้าเริ่มติดใจแล้วค่ะ...
น้อยอยากบอกว่า...ทุกคนมีโอกาส ขึ้นอยู่กับว่าเราใช้โอกาสนั้นหรือไม่...
และเช่นเดียวกัน การเรียนรู้ไม่มีวันสิ้นสุด ถ้าเราไม่หยุดเสียเอง
คืนนี้..ขอตัวนอนก่อนนะคะ...อักษรผิดตรงไหนจะมาแก้ไขนะคะ...
ทวนไม่ได้แล้ว ตาจะปิดแล้วค่ะ..
บล็อกหน้าจะนำท่ากายบริการลดปวดหลังมาฝากนะคะ..
.ฝันดีนะคะ..
ขอเพิ่มเติม ต้นทุนในการผลิตนะคะ เพื่อท่านที่จะต่อยอดในการสร้างรายได้
1. N 70 กิโลละ 90 (แต่น้อยสั่งมาจากหาดใหญ่เลย+ค่าส่งและบวกกำไรนิดหน่อย..*-*..ขาย โลละ 120 บาทค่ะ) ถ้าซื้อจากร้านค้าโดยตรงไม่น่าจะถึงลองเช็คราคาดูนะคะ
2. เกลือ 10 บาท
3. น้ำหมัก ลงทุนเหมือนพี่แจ้ว แต่ใช้ถังใหญ่ น้ำตาลครั้งละ 70 บาท แต่ได้ปริมาณหลายขวด เลยคิดค่าน้ำหมัก 10 บาทต่อครั้ง
4. ฉลาก +สติกเกอร์ใส + พลาสติกซีลปากขวด +ค่าไฟ = 1 / ขวด 24 ขวด = 24 บาท
5. ค่าแรงไม่คิด...เพราะทำด้วยใจรัก... *-*
รวม 120 + 10 + 10 +24 = 164
ซึ่งถ้าคิดดูแล้ว ได้กำไร แค่ 74 บาท ... ต่อชุด.. ทุนต่อขวด 6.80 บาท
อาจจะมองว่าทำทำไม...ได้กำไรนิดเดียว...ก็ไม่รู้เหมือนกันนะคะ...เคยคิดจะขึ้นราคา...แต่พอเค้าถามราคา..เราก็ขาย 10 บาท เหมือนเดิม...
***..ส่วนใหญ่ การคำนวนกำไรจากสินค้า มักจะ บวก 50 เปอร์เซ็นจากต้นทุนยิ่งหากฝากขาย ต้องคำนวน เปอร์เซ็นที่ต้องให้คนกลางด้วย แต่ส่วนใหญ่น้อยทำเองขายเองเลยไม่สนใจเรื่องกำไรมากมาย..***
มักโดนเพื่อนว่าเสมอ..ทำการค้าแบบนี้เมื่อไหร่จะรวย..
.อย่างที่บอกก็ทำด้วยใจรักนี่..ทำไงได้
- บล็อกของ สาวน้อย
- อ่าน 11535 ครั้ง
ความเห็น
อวยพร
18 มกราคม, 2012 - 06:41
Permalink
Re: สาวน้อย(ไม่)มหัศจรรย์..ตอน..ขอขวดของเขา
:cheer3:
หน้า