ตัดกล้วยขายปลูกง่ายลงทุนน้อยแต่ไม่ได้ตัง(ก้อส่งให้พี่สาวเจ้าของสวนหมด)
หมวดหมู่ของบล็อก:
กล้วยสดๆจากไร่จ้า
นับไหวไมหนอตัดคนเดียวนะเนี้ยสามีใครเก่งจังหุหุ
ลงเสร็จสะทีนับสะเหงื่อตกเลย(กุ้งนั้งนับอย่างเดียวอิอิ)
ภาพเล็กไปนิดเพราะกองนี้แถมให้ลูกค้า
- บล็อกของ กุ้งแห่งสวนชมบุญ
- อ่าน 6268 ครั้ง
ความเห็น
นู๋เล็ก
9 กันยายน, 2010 - 14:42
Permalink
เรื่องกล้วยๆ
โอ้โห้
ปลูกที่ไหนค่ะเนี่ย
ปลูกยากหรือเปล่า สนใจที่จะปลูกอยู่เหมือนกันมีที่อยู่แปลงนึงที่บางบัวทอง
แตไม่รูจะต้องทำอย่างไร ตอนนี้แถวบ้านต้องซื้อกล้วยหวีละ25-30แพงมาก
กุ้งแห่งสวนชมบุญ
9 กันยายน, 2010 - 14:53
Permalink
นู๋เล็ก
ปลูกง่ายมากคะแค่ขุดหน่อมาปลูกทิ้มหัวมันลงนะคะต้นกล้วยจะได้ไม่สูงมากแต่ละต้นห่างกันประมาณสามเมตรคะเอาแค่ถ้าต้นโตใบไม่ชนกันก้อพอใส่ปุ๋ยคอกทุกเดือนแต่ของที่บ้านไม่ค่อยได้ใส่ก้อเลยสวยแค่นี้
มะโหน่ง
9 กันยายน, 2010 - 14:51
Permalink
กองทัพกล้วย
กองทัพกล้วย ไม่เคยเห็นกล้วยออกจากสวนเยอะขนาดนี้มาก่อน ปลูกกันกี่ไร่คะนี้ คนตัดคงจะตัดเพลินไปเลย
สุดมือสอย ก็ปล่อยมันไป^^ ธรรมะ จากท่าน ว.วชิรเมธี
กุ้งแห่งสวนชมบุญ
9 กันยายน, 2010 - 15:34
Permalink
มะโหน่ง
คนตัด(สามี)แทบเป็นลมเลยเพราะตัดคนเดียวหน้าฉงฉานเนอะ
นู๋เล็ก
9 กันยายน, 2010 - 15:00
Permalink
กุ้งแห่งสวนชมบุญ
ที่ของเล็ก เป็นที่ที่ทำนามาก่อน แต่ตอนนี้ทิ้งรกร้างเอาไว้
เราต้องเรียกคนมายกร่องปรับดินก่อนหรืเปล่า
กุ้งแห่งสวนชมบุญ
9 กันยายน, 2010 - 15:18
Permalink
นู๋เล็ก
ปลูกได้เลยคะแต่ทำทางให้น้ำออกไว้ด้วยเพราะถ้าแช่นานๆรากคงเนาแน่ๆ
แจ้ว
9 กันยายน, 2010 - 15:12
Permalink
กล้วยไข่
กล้วยเยอะจังเลยค่ะ หวีละ 5 บาท ราคาพอ ๆ กับที่บ้านเราเลย กิโลละ 8 บาท ขายยกเครือ....
เมื่อกี้เข้าเมืองไปห้างใหญ่ กล้วยไข่หวีเล็ก ๆ หวีละ 22 บาท กล้วยหอมทองหวีละ 59 บาท.... ทำไมมันโหดร้ายกันขนาดนั้น แล้วทีเราขายให้แม่ค้าทำไมมันถูกจัง แล้วกล้วยที่ขายในห้างนั้นมันมาจากไหน ผิวคล้ำ ๆ แบบนั้น แถวบ้านเราไม่มีคนกิน เหมือนมันจะเน่าแล้วน่ะ
ของสด ๆ ของดี ๆ ซื้อจากชาวสวนถูกแสนถูก แถมบางทีไม่มีคนซื้อ แต่พอขายบนห้างใหญ่ ๆ ของช้ำ ๆ แพงแสนแพง .....
กุ้งแห่งสวนชมบุญ
9 กันยายน, 2010 - 15:16
Permalink
น้องแจ้ว
ขายถูกก้อยังได้กำไรนะคะเพราะต้นทุนน้อยแล้วแม่ค้าเค้าต้องขายเผื่อของเสียด้วยแต่เราไม่ต้องห่วงเรื่องนี้เพราะเค้าเหมาหมดคะ
กุ้งแห่งสวนชมบุญ
9 กันยายน, 2010 - 15:12
Permalink
ป้าเล็ก
หวีละห้าบาทคะกี่เครือไม่ทราบแต่ทั้งกองแปดร้อยกว่าๆคะ
นู๋เล็ก
9 กันยายน, 2010 - 15:25
Permalink
กุ้งแห่งสวนชมบุญ
มันง่ายขนาดนั้นเลยหรือค่ะ เริ่มมีไฟอีกแล้วค่ะเนี่ย หลังจากที่ติดๆดับๆมานาน55555
เด่วจะไปถ่ายรูปที่มาให้กุ้งแห่งสวนชมบุญช่วยดูน่ะค่ะ
หน้า